Thuốc Ibuprofen: Thành phần, công dụng và giá bán

Thuốc Ibuprofen được sử dụng phổ biến trong kháng viêm, giảm đau và hạ sốt. Để sử dụng an toàn và hiệu quả người bệnh cần tìm hiểu kỹ càng các thông tin liên quan tới thành phần, cách dùng, liều lượng và những lưu ý trong quá trình sử dụng. 

Thuốc giảm đau Ibuprofen là gì?

Ibuprofen nằm trong nhóm thuốc giảm đau không steroid, rất hiệu quả khi điều trị tình trạng đau, viêm, kèm theo sốt. Thực tế đây là loại thuốc được sử dụng rất rộng rãi ở các nước châu Âu.

Trong tiến trình ra đời, ban đầu Ibuprofen được sử dụng với mục đích cải thiện triệu chứng nôn nao. Kể từ năm 1969, thuốc Ibuprofen được sử dụng nhiều hơn tại Anh và Hoa Kỳ với tác dụng điều trị bệnh lý viêm khớp dạng thấp. Thời gian sau đó thuốc được sử dụng để thay thế cho Aspirin ở cả hai nước này.

Ngày nay Ibuprofen được sử dụng rộng rãi trong việc làm giảm tình trạng đau bao gồm đau đầu, đau răng, đau do viêm khớp hay đau nhức cơ bắp. Ngoài ra thuốc còn cũng được sử dụng trong các trường hợp bị cảm cúm, nhiễm lạnh. Ibuprofen cũng rất hiệu quả trong việc làm hạ sốt,…

Ibuprofen nằm trong nhóm thuốc giảm đau không steroid
Ibuprofen nằm trong nhóm thuốc giảm đau không steroid

Ibuprophen hiện đang được bào chế ở dạng viên uống, viên đặt và thuốc bôi ngoài da, cụ thể như sau:

  • Dạng thuốc bôi ngoài da: Bào chế dạng gel hàm lượng 5%.
  • Dạng viên đặt trực tràng: Bào chế hình viên đạn hàm lượng 500mg.
  • Dạng viên uống: Bào chế viên nén với hàm lượng đa dạng từ 100mg tới 400mg.

Thành phần và tác dụng chính của Ibuprofen

Một trong những vấn đề người bệnh cần quan tâm hàng đầu là những thành phần cùng với tác dụng của thuốc. Dưới đây là tổng hợp những khuyến cáo và công bố từ nhà sản xuất về 2 vấn đề quan trọng này.

Thành phần của thuốc giảm đau Ibuprofen

Thuốc có thành phần chính là Ibuprofen được bào chế ở nhiều dạng khác nhau. Tùy theo các đóng gói và mục đích sử dụng sẽ có hàm lượng khác nhau, các dạng bào chế bao gồm: Dạng viên nén bao phim, viên nén phân tán, viên nén bao đường, viên nang và dạng dung dịch tiêm.

Thuốc Ibuprofen có tác dụng gì và tư vấn từ bác sĩ chuyên khoa

Theo công bố, Ibuprofen có 3 tác dụng chính là hạ sốt, giảm đau và chống viêm, cụ thể như sau.

Công dụng hạ sốt

Thuốc Ibuprophen giúp làm hạ thân nhiệt với các trường hợp đang có tác nhân gây sốt nhờ khả năng ức chế men COX, một chất xúc tác của quá trình hình thành tác nhân gây viêm ở vùng dưới đồi.

Thuốc có tác dụng hạ sốt, được nhiều người sử dụng
Thuốc có tác dụng hạ sốt, được nhiều người sử dụng

Vì thế thuốc được chỉ định cho nhiều người bệnh bị sốt do các nguyên nhân cảm cúm hoặc cảm lạnh thông thường. Tùy theo tình trạng bệnh, bác sĩ chuyên khoa sẽ chỉ định liều dùng phù hợp nhất.

Công dụng giảm đau

Thuốc Ibuprofen có tác dụng gì, bác sĩ chuyên khoa cho biết bên cạnh tác dụng hạ sốt, loại thuốc còn có công dụng làm giảm đau nhẹ và vừa. Ibuprofen được hoạt động theo cơ chế có thể ngăn chặn quá trình tổng hợp Prostaglandin E2α.

Nhờ vậy các dây thần kinh cảm giác gây đau sẽ giúp người bệnh không còn cảm giác đau nhức, khó chịu. Một chú ý khác là Ibuprofen không gây nghiện giống như một số loại thuốc giảm đau nhức khác.

Công dụng chống viêm

Ibuprophen là loại thuốc có thể ngăn chặn được rất nhiều các tác nhân có thể gây ra hiện tượng viêm nhiễm. Thông thường bác sĩ chuyên khoa sẽ chỉ định liều 600mg hay 800mg Ibuprofen để điều trị tình trạng viêm thông thường. Với bệnh nhân có biểu hiện viêm nhiễm nặng hơn, bác sĩ có thể chỉ định liều cao hơn.

Người bị bệnh gout cũng có thể sử dụng sản phẩm
Người bị bệnh gout cũng có thể sử dụng sản phẩm

Bên cạnh đó, thuốc Ibuprofen cũng có thể được chỉ định trong việc giảm các cơn đau nhức của bệnh gout. Người bệnh lưu ý việc giảm đau nhức chỉ có hiệu quả tức thời và khó điều trị triệt để nguyên nhân.

Đối tượng sử dụng, chỉ định và chống chỉ định của thuốc Ibuprofen

Để có thể sử dụng thuốc giảm đau răng Ibuprofen đúng cách và đạt hiệu quả điều trị tốt nhất, người bệnh cần tham khảo những đối tượng được chỉ định và chống chỉ định dưới đây:

Đối tượng chỉ định

  • Thuốc được chỉ định cho các cơn đau răng, đau răng sưng má, đau đầu, đau cơ, đau khớp ở mức độ từ nhẹ tới vừa.
  • Bệnh nhân bị sốt do cảm cúm hoặc cảm lạnh thông thường.
  • Người bị gout cấp tính hoặc viêm khớp mãn tính.

Đối tượng chống chỉ định

  • Thuốc Ibuprofen chống chỉ định với đối tượng bị suy thận, suy gan hoặc có biểu hiện viêm loét dạ dày.
  • Ibuprofen không dùng với những người xuất hiện triệu chứng xuất huyết do nhiều nguyên nhân nhưng loại trừ sốt xuất huyết.
  • Những trường hợp từng dị ứng với Ibuprofen cần thận trọng khi dùng thuốc.
  • Bệnh nhân bị tiểu đường, hen suyễn, huyết áp cao không nên sử dụng Ibuprofen.
  • Phụ nữ đang mang thai hoặc đang cho con bú cần thận trọng và tham khảo ý kiến bác sĩ nếu muốn sử dụng Ibuprofen.
Bệnh nhân huyết áp cao không nên dùng Ibuprofen
Người bị cao huyết áp cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng

Hướng dẫn sử dụng thuốc Ibuprofen chi tiết nhất

Thuốc Ibuprofen được khuyến cáo nên sử dụng sau khi ăn, tuy vậy để tránh tác dụng phụ không mong muốn, người bệnh cần lưu ý liều lượng với từng trường hợp cụ thể. Đối tượng người lớn và trẻ em có liều dùng khác nhau, cụ thể như sau:

Liều dùng cho người lớn

Tùy mục đích sử dụng, liều lượng của thuốc Ibuprofen sẽ thay đổi, với người lớn bác sĩ khuyến cáo:

  • Trong điều trị viêm khớp: Bệnh nhân cần dùng từ 400 tới 800mg/liều, nên uống cách nhau từ 6 tới 8 giờ đồng hồ.
  • Liều dùng giảm đau: Chỉ định từ 200 tới 400mg/liều, uống cách nhau từ 4 đến 6 giờ để đạt hiệu quả.
  • Liều hạ sốt: Bệnh nhân nên uống từ 200 tới 400mg/liều, mỗi lần sử dụng cách nhau từ 4 đến 6 giờ.

Liều dùng dành cho trẻ em

  • Liều giảm đau: Nên dùng 4-10 mg/kg/cân nặng/liều, lưu ý không sử dụng quá 40 mg/kg cân nặng/ngày. Các lần uống cần cách nhau từ 6 tới 8 giờ đồng hồ.
  • Liều hạ sốt: Trường hợp trẻ từ 6 tới 12 tuổi sốt dưới 39.2 độ C nên dùng liều 5mg/kg cân nặng/liều. Khi trẻ sốt trên 39.2 độ C cần sử dụng liều 10mg/kg. Thời gian sử dụng giữa 2 liều liên tiếp là 6 tới 8 giờ đồng hồ. .
  • Liều dành cho trẻ bị viêm khớp dạng thấp: Áp dụng với các bé từ 6 tới 12 tuổi, liều dùng là từ 30 tới 40 mg/kg cân nặng/ngày và nên chia thành 3-4 lần uống.

Xem thêm: Thuốc Dentgital: Thuốc xức răng, sát trùng, gây tê hiệu quả

Một số lưu ý khi dùng thuốc Ibuprofen

Trong quá trình sử dụng thuốc Ibuprofen, người bệnh cần lưu ý tới các vấn đề tương tác thuốc, tác dụng phụ, các trường hợp cần thận trọng, chi tiết như sau:

Tác dụng phụ của thuốc Ibuprofen bệnh nhân cần nắm rõ

Nếu sử dụng quá liều hoặc dị ứng với thành phần của thuốc, người bệnh có thể xuất hiện một số tác dụng phụ không mong muốn sau đây:

  • Bệnh nhân buồn nôn và nôn, có thể đau dạ dày hoặc xuất huyết bất thường.
  • Người bệnh xuất hiện tình trạng chướng bụng, đầy hơi, táo bón hoặc tiêu chảy.
  • Biểu hiện dị ứng da bao gồm ngứa, nổi mẩn, phát ban,…
  • Tác dụng phụ với hệ hô hấp bao gồm khó thở, thở hụt hơi, thở gấp,…
  • Bệnh nhân xuất hiện tình trạng chóng mặt, đau đầu, choáng váng.
  • Xuất hiện tình trạng thương tổn ở gan, suy thận hoặc rối loạn thị rác.
  • Bệnh nhân bị tăng nhịp tim, suy giảm trí nhớ thậm chí là nhồi máu cơ tim.
Buồn nôn và nôn là một trong những tác dụng phụ của thuốc
Buồn nôn và nôn là một trong những tác dụng phụ của thuốc

Tương tác thuốc

Ibuprofen có thể tương tác nếu như được sử dụng chung với các loại thuốc sau:

  • Methotrexat: Khi sử dụng chung, thuốc Ibuprofen, Methotrexat có thể bị ức chế bài tiết khiến tốc độ đào thải thuốc ra ngoài bị suy giảm.
  • Ciclosporin: Khi 2 thuốc được sử dụng đồng thời sẽ gia tăng nguy cơ gây ngộ độc thận.
  • Warfarin: Nếu sử dụng chung thuốc giảm đau răng Ibuprofen với Warfarin sẽ gây ra tăng tác dụng chống đông, gây ra tình trạng xuất huyết kéo dài.
  • Digoxin: Đây là loại thuốc được sử dụng trong quá trình điều trị chứng suy tim. Nếu sử dụng chung thuốc Ibuprofen với Digoxin, tình trạng suy tim có thể diễn tiến nghiêm trọng hơn. Thậm chí nếu nồng độ Digoxin ở trong huyết tương tăng lên nhiều lần thì có thể gây ra tình trạng ngộ độc.
  • Thuốc nằm trong  nhóm NSAIDs khách: Nếu như dùng chung thuốc Ibuprofen với các thuốc nhóm NSAIDs sẽ gia tăng nguy cơ viêm loét dạ dày hoặc tá tràng.
  • Tacrolimus: Sử dụng đồng thời Ibuprofen và Tacrolimus có thể gia tăng độc tính cho thận.
  • Thuốc điều trị bệnh huyết áp hoặc tim mạch: Việc dùng chung Ibuprofen với các thuốc điều trị huyết áp và tim mạch sẽ khiến tác dụng của thuốc bị suy giảm đáng kể.

Lưu ý trước và trong khi sử dụng thuốc Ibuprofen

Để quá trình sử dụng thuốc giảm đau răng Ibuprofen đạt hiệu quả cao và an toàn nhất, người bệnh nên lưu ý những vấn đề trước và trong khi sử dụng như sau:

Trước khi sử dụng

  • Bệnh nhân chỉ dùng thuốc khi có chỉ định hoặc lời khuyên từ bác sĩ chuyên khoa.
  • Người bệnh cần thông tin với bác sĩ về toàn bộ các loại thuốc đang dùng.
  • Mua thuốc tại những cửa hàng, nhà thuốc uy tín, được cấp phép kinh doanh.
  • Chỉ sử dụng thuốc còn hạn dùng, không mốc, hư hỏng và còn nguyên tem mác.
Bệnh nhân nên thận trọng khi dùng và dùng theo chỉ định của bác sĩ
Bệnh nhân nên thận trọng khi dùng và dùng theo chỉ định của bác sĩ

Trong quá trình sử dụng

  • Dùng chung thuốc Ibuprofen dạng viên với một lượng nước vừa đủ, thông thường là khoảng 240ml.
  • Không dùng thuốc khi đang đói, tốt nhất nên uống thuốc sau khi ăn khoảng 30 đến 45 phút.
  • Sau khi dùng thuốc không nên vận động mạnh ngay, người bệnh cần nghỉ ngơi từ 30 phút tới 1 giờ đồng hồ.
  • Sau khi dùng thuốc Ibuprofen, nếu xuất hiện sốt kéo dài nên liên hệ tới bác sĩ chuyên khoa để được hỗ trợ.
  • Trường hợp các cơn đau tiếp tục kéo dài sau khi sử dụng thuốc người bệnh nên tới bệnh viện để được thăm khám.
  • Trong quá trình sử dụng thuốc không nên dùng thêm bất cứ loại thảo dược nào khác.
  • Bệnh nhân không sử dụng Ibuprofen kéo dài quá 10 ngày với bất kỳ nguyên nhân và tình trạng nào.
  • Trường hợp sử dụng quá liều và xuất hiện các biểu hiện tiêu chảy, chóng mặt và hoa mắt nên tới bệnh viện gần nhất để được hỗ trợ.
  • Trường hợp quên 1 liều Ibuprofen bệnh nhân có thể uống ngay khi nhớ ra nếu như thời điểm uống liều tiếp theo còn hơn 3 giờ đồng hồ. Nếu liều dùng kế tiếp còn dưới 3 tiếng, bệnh nhân cần bỏ qua liều quên và tiếp tục dùng liều tiếp theo. Người bệnh không nên tự ý tăng liều lượng gấp đôi với mục đích bù lại liều đã quên, điều này có thể gây ra những tác dụng phụ không đáng có.

Thuốc Ibuprofen có giá bán bao nhiêu, nên mua ở đâu?

Giá thành của thuốc Ibuprofen là vấn đề được nhiều bệnh nhân quan tâm. Thực tế, loại thuốc có nhiều dạng bào chế với liều lượng không giống nhau. Vì thế giá thành của thuốc cũng khác nhau. Để có được mức giá chi tiết, cụ thể nhất, bệnh nhân cần liên hệ tới các nhà thuốc uy tín để được tư vấn trực tiếp.

Dưới đây là mức giá một số loại thuốc Ibuprofen phổ biến trên thị trường hiện nay:

  • Ibuprofen 200mg (xuất xứ Mỹ): Có mức giá khoảng 360.000 VNĐ/hộp 500 viên.
  • Ibuprofen Stada 400 mg (xuất xứ Mỹ): Có mức giá khoảng 470.000 VNĐ/hộp 100 viên.
  • Ibuprofen 600ml: Hiện đang được bán với mức giá khoảng 40.000 VNĐ/hộp có chứa 10 vỉ x 100 viên.

Nên tìm mua thuốc Ibuprofen ở đâu, người bệnh hãy tới các nhà thuốc bệnh viện hoặc hiệu thuốc lớn trên toàn quốc để sở hữu sản phẩm chất lượng với mức giá phù hợp. Bên cạnh đó người bệnh cũng cần lưu ý mức giá tham khảo trên đây có thể thay đổi tùy thuộc vào từng nhà phân phối.

Thuốc Ibuprofen có nhiều công dụng hữu ích trong giảm đau, hạ sốt và chống viêm.. Việc nắm rõ thành phần, công dụng, cách dùng sẽ mang lại hiệu quả cao nhất cho quá trình điều trị của bệnh nhân.

Tham khảo:

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Messenger Chat zalo Zalo Đặt lịch Đặt lịch Hotline Hotline